Mga Seksyon: Nagtatrabaho sa mga preschooler

Mga layunin.

  • Turuan ang mga bata na malayang lumikha ng iba't ibang mga imahe sa pagguhit.
  • Matutong makita ang kagandahan ng nilikhang larawan.
  • Upang mabuo ang kakayahang aesthetically suriin ang kapaligiran.
  • Bumuo ng mga malikhaing kakayahan.
  • Palawakin ang mga ideya ng mga bata tungkol sa mga flight sa kalawakan.
  • Upang itanim sa mga bata ang interes at paggalang sa mga astronaut; turuan silang humanga sa kanilang kabayanihan, na ipagmalaki na ang unang kosmonaut ay isang Ruso.
  • Paunang gawain: Kapag inihahanda ang mga bata para sa aralin, maaari mong gamitin ang mga gawa ng fiction: mga kuwento at tula tungkol sa kalawakan at mga astronaut ng iba't ibang mga may-akda. Ang mga sikat na may larawang publikasyon para sa mga bata, atlase, at encyclopedia ay maaari ding maging kapaki-pakinabang. Panonood ng mga animated na pelikula. Excursion sa planetarium. Pag-uusap tungkol sa solar system, tungkol sa mga pioneer ng kalawakan, tungkol sa Uniberso, tungkol sa mga bituin, mga konstelasyon at mga palatandaan ng Zodiac.

    Material: Mga sheet ng A3 na papel (itim) na may spray (ginawa ng mga bata nang maaga), gouache, napkin, brush, palette, tasa.

    Pag-unlad ng aralin

    Guys, baka alam ng iba sa inyo kung anong holiday ang ipinagdiriwang ng ating bansa sa April 12? (Ito ay isang holiday bilang parangal sa mga kosmonaut, bilang parangal sa mga siyentipiko, manggagawa na gumagawa ng mga rocket, spaceship at satellite)

    Ang mga matatapang na tao ay naglayag sa hindi kilalang mga dagat, ginalugad ang mga kagubatan, naglakad sa niyebe at yelo patungo sa Pole.

    Ngunit lahat sila ay naglakbay sa Earth, at sino ang gumawa ng unang paglipad sa kalawakan? (Gagarin)

    Ipinakita ng guro sa mga bata ang larawan ni Yu.A. Gagarin at nagtanong: Sabihin sa akin kung ano ang alam mo tungkol kay Yuri Alekseevich Gagarin. Pagkatapos ay ibubuod niya ang mga sagot ng mga bata: "Si Yuri Alekseevich Gagarin ang unang taong lumipad sa kalawakan. Siya ay tumaas nang mataas, mataas sa ibabaw ng Earth sa isang sasakyang pangalangaang. Ang mga taong lumilipad sa kalawakan ay tinatawag na mga kosmonaut. Ipinagmamalaki namin na ang isang Ruso ang unang lumipad sa kalawakan."

    Mula sa kalawakan ay nakita niya ang ating buong Earth. Sa kalawakan natutunan niya ang kawalan ng timbang, ngunit mayroon bang nakakaalam kung ano ang kawalan ng timbang? (Kapag ang astronaut mismo at ang kanyang mga gamit ay walang timbang at lumangoy sa barko na parang isda sa aquarium)

    Karamihan sa ibabaw ng Earth ay natatakpan ng tubig at sa kalawakan, kung saan ang gabi ay hindi malalampasan, ito ay lumilitaw bilang isang kumikinang na bola ng isang magandang asul na kulay. Si Yuri Gagarin ang unang nakakita, natutunan, at naranasan ang lahat ng ito. Binitawan niya ang daan para sa ibang tao sa kalawakan. Maraming pilot-kosmonaut ang bumisita doon. Ibinahagi nila ang kanilang mga impression sa mga artista. At nagpinta sila ng malalayong mundo, hindi pamilyar na mga planeta, "kosmiko" na mga larawan na kamangha-manghang maganda at patula.

    Sinong astronaut ang nasa kalawakan at ang unang pumunta sa outer space? (Alexey Leonov)

    Tama guys, si Alexey Leonov ang unang pumunta sa outer space, at isa rin siyang Russian.

    Marami ang lumipad sa kalawakan nang higit sa isang beses at nagtrabaho doon nang ilang buwan.

    Guys, alam niyo ba kung ano ang nasa kalawakan? (Mga planeta, bituin, meteorite, kometa)

    Ano ang pinakamalapit na bituin sa atin? (Araw)

    Lahat ng planeta ay umiikot sa Araw.

    Sino ang nakakaalam kung gaano karaming mga planeta ang umiikot sa Araw? (9)

    Anong mga planeta ito? (Mercury, Venus, Earth, Mars, Jupiter, Saturn, Uranus, Neptune)

    Sabihin mo sa akin, ano ang kometa? (Ito ay isang bituin na may buntot)

    Upang makita ang lahat ng ito, iminumungkahi kong pumunta sa kalawakan.

    Handa ka na bang maglakbay? (Oo)

    Then make yourself comfortable, aalis na tayo.

    Tumutunog ang signal na "Attention". Ang bawat tao'y kumuha ng kanilang mga lugar sa spaceship.

    Ang countdown ay isinasagawa: “9, 8, 7, b, 5, 4, 3, 2, 1, Start!”

    (Mga tunog ng musika, na lumilikha ng kalugud-lugod na pakiramdam ng paglipad.)

    Sa panahon ng "flight" mayroong isang pag-uusap tungkol sa kung ano ang nakikita mula sa "portholes":

    Lumipad kami sa itaas ng aming planeta. Ano ang tawag dito? (Earth)

    May satellite ba ang ating planeta? (Oo)

    Ano ang tawag dito? (Buwan)

    Ano ang tawag sa mga naninirahan sa ating planeta? (Mga Earthling)

    Lumilipad kami sa ibabaw ng pulang planeta, ano ang tawag dito? (Mars)

    Bakit siya pula? (Dahil ito ay gawa sa pulang bato)

    Ano sa palagay mo, kung ang mga tao ay nabubuhay dito, ano ang itatawag natin sa kanila? (Martians)

    Pero ibang planeta, tingnan mo, may singsing, ano ang tawag dito? (Saturn)

    Anong maliwanag na bituin, ano ito? (Araw)

    Guys, maaari ba nating paliparin ang ating spaceship malapit sa Araw? (Hindi)

    At bakit? (Dahil ang temperatura sa Araw ay napakataas at maaaring mabigo ang ating barko)

    Ang mga cosmonaut ay hindi lamang matalino, kundi malakas din, malusog na tao. Nag-aalok din ako sa iyo ng mga cosmic exercises.

    Narito ang isang charger mula sa kalawakan
    Gawin ang lahat sa pagkakasunud-sunod!
    Mabilis kang bumangon, ngumiti,
    Mag-stretch nang mas mataas, mas mataas.
    Halika, ituwid ang iyong mga balikat,
    Itaas, ibaba,
    Lumiko sa kaliwa, kanan,
    Hinawakan ng mga kamay ang tuhod,
    Umupo sila, tumayo, umupo, tumayo.
    Sana hindi ka pagod?
    Kailangan nating lahat na tumayo nang mas malaya
    At huminga ng mas maluwag.

    Guys, ang paglalakbay sa kalawakan ay tumatagal ng mahabang panahon. Samakatuwid, ipinapanukala kong iguhit ang ating paglalakbay sa kalawakan. Sumasang-ayon ka ba? (Oo)

    Para sa trabaho ay gagamit kami ng mga sheet ng papel na inihanda namin sa huling aralin.

    Tandaan natin:

    Anong mga kulay at lilim ang gagamitin natin upang makumpleto ang gawain?

    Anong mga brush ang gagamitin natin? (Malawak at makitid)

    Bakit kailangan natin ng malawak na mga brush?

    Bakit kailangan natin ng makitid na mga brush?

    Saan tayo maghahalo ng mga pintura para makakuha ng mga bagong shade at kulay?

    Bakit kailangan natin ng mga napkin?

    Ginagawa ng mga bata ang kanilang trabaho sa musika. Sa panahon ng pagpapatupad, ang indibidwal na gawain ay isinasagawa.

    Ang aming paglalakbay sa kalawakan ay natapos na. Nakabalik na tayo sa ating planeta. Nais ko sa iyo ng bagong kaalaman at kamangha-manghang mga pagtuklas sa paggalugad sa kalawakan.

    Pagkatapos ng aralin: Disenyo ng isang malikhaing eksibisyon o album na "Flight into Space".

    Rima Sayarova

    Balangkas ng aralin sa pagguhit« Pangarap ng kosmiko» V pangkat ng paghahanda.

    PaksaPangarap ng kosmiko»

    Target: Turuan ang mga bata na malayang pumili ng nilalaman ng trabaho, isagawa ang kanilang mga plano, na naghahatid ng iba't ibang uri sa pagguhit landscape ng kalawakan, transportasyon o mga dayuhan. Bumuo ng mga kasanayan sa imahinasyon, imahinasyon at pagmamasid. Patuloy na palakasin ang pamamaraan pagguhit simple at may kulay na mga lapis, at mga felt-tip pen. I-stroke nang pantay-pantay, nang hindi pinipindot nang husto ang lapis.

    Linangin ang interes sa pagkamalikhain, kawastuhan, pagnanais na mag-imbento at magpantasya.

    Kapaligiran sa pag-unlad: Isang sketchbook sheet ng papel para sa bawat bata, isang simpleng lapis, mga kulay na lapis, mga marker, napkin, pagtatanong ng isang bugtong tungkol sa isang rocket, mga hoop para sa laro, mga larawan, mga larawan sa paksa « Space» .

    Panimulang gawain: Pagsusuri mga landscape sa kalawakan, mga pagpaparami mga sasakyang pangkalawakan, mga istasyon ng orbital, interplanetary mga satellite at lunar rovers.

    Pag-unlad ng aralin.

    Sa simula mga klase ang guro ay gumagawa ng isang kahilingan para sa mga bata bugtong:

    Inilatag niya ang kanyang pulang buntot,

    Lumipad sa isang kawan ng mga bituin.

    Itinayo ito ng ating mga tao

    Interplanetary....(Rocket).

    Nag-address ang guro mga bata:

    Sa tingin mo ba may buhay sa iba mga planeta?

    Ano ang hitsura ng mga naninirahan at naninirahan na hindi natin kilala? mga planeta?

    Ang mga tao ay nagpapantasya, gumawa at nagsulat ng mga kuwento tungkol sa space paglalakbay at ngayon ay makabuo ng mga pinakakahanga-hanga at hindi kapani-paniwalang mga larawan ng iba't ibang mga planeta at kalawakan paraan ng transportasyon. Ang mga master artist ay maraming iniisip, nagpapantasya at gumuhit sa paksang ito.

    Ang guro ay nagpapakita ng mga larawan, mga ilustrasyon na may mga larawan sa espasyo, pagguhit ng pansin ng mga bata sa hindi pangkaraniwan, pagpapahayag mga painting sa kalawakan, mga tanawin, pagkakaiba-iba at paggamit ng mga kulay. Iginuhit din ng guro ang atensyon ng mga bata sa hindi pangkaraniwang disenyo. transportasyon sa kalawakan. Ipinapaliwanag na ito space ang sasakyan ay hindi lamang maaaring lumipad, ito ay multifunctional, maaari silang mag-drill sa lupa at magsagawa ng iba't ibang uri ng trabaho na may mga galamay na kamay.

    Pagkatapos ng pag-uusap at pagpapaliwanag sa guro, iniharap at tinatalakay ng mga bata ang kanilang mga ideya.

    Bago sila magsimula pintura, iminumungkahi ng guro na maglaro muna "Kami mga astronaut» . Maaari mong laruin ang larong ito pagkatapos pagguhit.

    Mga Patakaran ng laro: Ang mga rocket hoop ay inilatag sa mga gilid ng site. Mas maraming tao ang naglalaro kaysa sa mga rocket. Ang mga bata ay nakatayo sa isang bilog at magkahawak-kamay. Naglalakad sila sa isang bilog, nag-uusap mga salita:

    Mabilis na mga rocket ang naghihintay sa atin,

    Para sa isang rocket ride.

    Kahit anong gusto natin

    Lumipad tayo sa isang ito!

    Ngunit may isang sikreto sa laro,

    Walang puwang para sa mga latecomers!

    Pagkatapos ng mga huling salita, ang mga bata ay tumakbo palayo at sinakop ang mga rocket nang dalawa. Sa isang pares, tumalikod sa isa't isa, mahigpit na pagdiin ang iyong mga likod at ulo, kumuha ng magandang pose na may tamang pustura, ang mga huli ay pipili ng pinakamagandang pares na pose mga astronaut. Ang laro ay maaaring ulitin nang maraming beses, sa kahilingan ng mga bata mismo.

    Pagkatapos ng laro, ang mga bata ay umupo at magtrabaho.

    Ang guro ay nag-aalok ng pagpili ng masining na materyal sa kanilang sarili mga bata: Maaari ka lamang gumamit ng mga felt-tip pen, maaari ka lamang gumamit ng mga kulay na lapis, maaari mo ring gamitin ang isang simpleng lapis, o maaari mong gamitin ang lahat ng mga ito nang magkasama.

    Sa panahon ng trabaho, dapat bigyang-pansin ng guro ang tamang pustura ng mga bata, at paalalahanan din sila na hindi nakakalimutan ng mga bata sa panahon ng pagguhit gamit ang mga lapis, ginawa ang tamang presyon, hawak ang lapis hindi masyadong marami.

    Sa pagtatapos, matapos ang kanilang gawain, ipinakita at sasabihin ng mga bata ang nilalaman ng kanilang mga guhit.

    Mga rocket hoop.

    Ganito nagsimula ang larong "Kami". mga astronaut"



    Ganito pala ang mga bata mga larawan sa espasyo!






    "Mga dayuhan sa kalawakan"





    Nakumpleto ng lahat ng mga bata ang gawain.

    Klase sa pagguhit

    Sa pangkat ng paghahanda 6-7 taong gulang

    Paksa: "Ang Lupang Tinitirhan Namin"

    Target: Maipakita ang iyong kaalaman tungkol sa mundo sa paligid mo sa isang pagguhit.

    Mga gawain:

    *Palawakin ang kaalaman ng mga bata tungkol sa pagkakaroon ng tao sa Earth, ang kanyang mga pangunahing halaga, ang kanyang kasalukuyan at hinaharap.

    *Pagbuo ng mga paraan ng masining at matalinghagang pagmuni-muni ng mga bagay, penomena, gamit ang kulay, hugis, komposisyon.

    *Matutong gumuhit gamit ang iba't ibang visual media, upang magsagawa ng mga guhit sa mixed media.

    *Linangin ang pagmamahal at pag-aalaga sa ating katutubong Lupa.

    Linangin ang pagnanais na makibahagi sa karaniwang gawain, na makamit ang magandang kalidad ng iyong imahe.

    Bilingual na bahagi: Otan - Inang-bayan, Tuganzher - rehiyon, Zher - lupain.

    Indibidwal na trabaho: payo upang makatulong na piliin ang tema ng pagguhit, hikayatin ang pagkakaiba-iba ng disenyo, scheme ng kulay ng imahe alinsunod sa disenyo.

    Panimulang gawain: Pag-uusap sa mga bata sa paksang "Aking Lupa", "Aking katutubong lupain", pagbabasa ng mga tula, kwento, paghahanda at pagpipinta sa mga bata sa unang (itaas) na bahagi ng panel - ang kalangitan, na gumagawa ng malalaking paruparo, mga ibon mula sa papel at basura. materyal. Paghahanda ng isang panel para sa paglalagay ng mga guhit ng mga bata (ang panel ay nakaayos tulad ng pag-assemble ng isang larawan mula sa isang palaisipan).

    Kagamitan: Whatman - 9 na mga PC. para sa mga panel ng dingding (nahati sa dalawang bahagi: ang langit at ang pangunahing bahagi para sa paglalagay ng mga guhit ng mga bata), 6 na mga PC. Whatman paper para sa mga indibidwal na guhit ng mga bata (na pinaghihiwalay ng mga linya). Para sa bawat bata, ang mga indibidwal na sheet (puzzle) kung saan may mga tuldok - landmark (ibaba), sa reverse side mayroong isang numero na tumutugma sa numero sa panel kung saan ilalagay ang pagguhit ng bata, watercolors, gouache, brushes, foam rubber pokes, foam sponge, toothbrush, wax crayons, sanguine, colored pencils, felt-tip pens, marker, napkin, pointer, globe, tape, water container, ready-made wall panel.

    Mga yugto ng aktibidad

    Mga kilos ng guro

    Mga kilos ng mga bata

    Motivational at insentibo

    Nakasalubong ng guro ang mga bata

    Kalmadong tunog ng musika.

    Pag-uusap sa mga bata:

    Tingnan ang globo, mga bata - ito ang ating planeta na mahal na mahal natin.

    Napakalaki ng Planet Earth at dito tayo nakatira.

    Ano ang pangalan ng ating republika?

    At ang lungsod kung saan tayo nakatira?

    Ito ang aming bayan. Bakit mahal?

    Dapat ba nating pangalagaan ang ating Lupa? bayan? Ano ang gusto mong itayo, itanim at likhain sa Lupa Ano sa tingin mo ang kailangang gawin para magpatuloy at umunlad ang buhay sa mundo?

    Ipinanganak tayo sa isang kahanga-hangang bansa na tinatawag na Inang Bayan. Kilala mo ito at mahal mo ito.

    Ang ating Inang Bayan ay napakahusay at mayaman na hindi mo masasabi tungkol dito nang mabilis at sa isang salita Ngunit ang Inang Bayan ay nagsisimula sa iyong tahanan, kung saan ka nakatira.

    (tutugtog ang kantang "Saan Nagsisimula ang Inang Bayan?")

    Paano mo pa masasabi ang iyong sariling bayan?

    Pumasok ang mga bata, kumusta, pumunta sa globo, at maupo.

    Tumingin sa globo, makinig at sagutin ang mga tanong

    Planetang Earth

    Ang Republika ng Kazakhstan

    lungsod ng Ekibastuz

    Dito tayo ipinanganak!

    Sinasagot ng mga bata ang mga tanong at ipahayag ang kanilang mga nais.

    makinig sa isang sipi mula sa isang kanta.

    Ang mga bata ay nagbabasa ng mga tula tungkol sa Inang-bayan (sa mga wikang Ruso at Kazakh),

    Mga sagot ng mga bata

    Gumuhit ng larawan.

    Pang-organisasyon na paghahanap

    Ang bawat isa sa inyo ay gumuhit ng isang guhit tungkol sa Earth, tungkol sa iyong tinubuang-bayan, kung saan kami nakatira sa pagguhit maaari mong iguhit ang lahat ng bagay na mahal at mahalaga sa iyo, para sa iyo at para sa hinaharap sa Earth.

    Ang guro ay nagpapakita ng isang papel.

    Indibidwal na trabaho kasama ang mga bata.

    Pisikal na ehersisyo.

    Tinutulungan ng guro ang mga bata na ilagay ang mga guhit sa panel.

    Nagtinginan ang mga bata

    Pumili sila ng isang sheet ng papel para sa pagguhit, umupo sa mga mesa, independiyenteng mag-isip ng isang tema para sa kanilang pagguhit, at gumuhit sa iba't ibang mga visual na diskarte.

    Ang mga bata ay gumagawa ng mga pisikal na ehersisyo.

    Sa pagtatapos ng trabaho, inilalagay ng mga bata ang kanilang mga guhit sa panel (alinsunod sa mga numero), ang mga bata na unang gumuhit ng mga butterflies at ibon sa panel

    (pre-made)

    Reflexive-corrective

    -Sino ang magsasabi ng lahat

    Ano ang iginuhit sa isang bilog.

    At tungkol sa hilaga, at tungkol sa timog, at tungkol sa lahat ng bagay na nasa paligid

    Tungkol sa kagubatan, bukid, parang.

    Ano ang iginuhit mo, mga kaibigan?

    Nagbubuod:

    Ang aming lupang tinubuan, aking lupain,

    Mahal na mga espasyo!

    Mayroon kaming mga ilog at bukid,

    Mga dagat, kagubatan at bundok

    Ang aming sariling lupain, kung gaano ka kadakila!

    Inaanyayahan ang mga bata na piliin ang guhit na pinakagusto nila.

    Nag-aalok na bigyan ng pangalan ang panel

    "Ang mga lalaki ay may magandang tinubuang-bayan

    At wala nang mas mabuting Inang-bayan!”

    Kalmadong tunog ng musika.

    Sa pagtingin sa masaya at kalmadong mga mukha ng mga bata, nais kong isipin na may pag-asa na hindi sisirain ng ating mga anak ang kapayapaan ng ating planeta, ngunit protektahan ito at maingat na mapangalagaan ito para sa hinaharap na henerasyon.

    "Ang tao ay may dalawang mundo:

    Ang lumikha sa atin

    Yung isa na naging kami simula pa noon

    Lumilikha kami sa abot ng aming makakaya"

    N. Zabolotsky

    Umupo sila sa kalahating bilog sa harap ng panel at tinitingnan ito.

    Kung ninanais, maaari nilang pag-usapan ang kanilang pagguhit sa kanilang sariling mga salita at tula.

    Pinipili ng mga bata ang kanilang paboritong guhit.

    Ang mga bata ay nakabuo ng isang pangalan: "Ang Ating Makukulay na Mundo", "Ang Mundo na Aming Kinatitirikan", "Mga Isla ng Jolly", "Aking Tinubuang Lupa", "Planet Earth", atbp.

    Ang mga bata ay nakaupo nang nakakarelaks at hinahangaan ang mga panel.

    Tumayo ako, nagpaalam at umalis.

    Alam:Ang iyong republika, ang iyong bayan.

    Mga pamamaraan para sa pag-aayos ng isang guhit sa buong sheet.

    Mayroon: mga ideya tungkol sa planetang Earth, tungkol sa buhay sa Earth, tungkol sa iyong tinubuang-bayan.

    Kayanin: mag-isip ng isang tema at ihatid ito sa isang guhit,

    gumamit ng mga kulay ayon sa layunin,

    ayusin ang pagguhit sa buong sheet, maghatid ng espasyo, makamit ang magandang kalidad ng iyong imahe.

    APLIKASYON

    Nag-isip ng isang araw

    Akala dalawa at apat

    Paano sasabihin sa buong mundo

    Tungkol sa lupang ating tinitirhan.

    Sa wakas ay bumungad sa amin.

    Nakuha namin

    Matitingkad na kulay

    May brush sa kamay

    Magsusulat

    Sa ganoong wika.

    (sagot ng mga bata sa tanong ng guro - paano mo masasabi ang tungkol sa iyong tinubuang-bayan?)

    Sa Kazakh steppe

    Ang aming lungsod, na luluwalhatiin sa loob ng maraming siglo

    At ang kanyang lakas ay lalago araw-araw

    Ukrainian, Russian, Kyrgyz at Kazakh!

    Ang aking lungsod ay nagbago!

    Ikaw ay naging mas maganda, mas berde

    Ang aking hininga at ako ay sumanib sa iyo

    At mas mahal kita!

    Nakatira ako sa Ekibastuz

    Mahal ko ang aking sariling lupain.

    Ito ay mabuti sa taglamig at tag-araw,

    Ngunit lalo na sa tagsibol.

    Dalawin mo kami!

    Maraming bansa sa mundo,

    Ngunit isang tulad namin

    Ang aming Lupang Kazakhstani!

    (GCD sa artistic at aesthetic development)

    Grupo ng paghahanda para sa paaralan

    Tagapagturo:

    Lukyanova Svetlana Nikolaevna

    Target: pagbuo ng mga malikhaing kakayahan sa pamamagitan ng mga diskarte sa pagpipinta ng salamin gamit ang mga elemento ng TRIZ at mga eksperimentong aktibidad

    Mga gawain:

    Turuan ang mga bata na bumuo ng mga hypotheses,

    Upang mabuo ang pagnanais ng mga bata na independiyenteng makakuha ng kaalaman sa pamamagitan ng karanasan, ang kakayahang i-synthesize ang kanilang kaalaman at gamitin ito sa paglutas ng mga nagbibigay-malay at praktikal na mga problema;

    Palakasin ang dating nakuha na mga kasanayan sa paglalarawan ng stained glass sa isang bagong materyal (organic na salamin).

    Palawakin ang kaalaman tungkol sa mga katangian ng liwanag at kulay: gamit ang mga kilalang optical phenomena upang matukoy ang mga inskripsiyon (mirror effect)

    Bumuo ng mga kasanayan sa komposisyon, lumikha ng isang pattern batay sa stained glass painting;

    Palakasin ang kakayahang malayang pumili ng mga kulay at lumikha ng mga lilim;

    Bumuo ng pang-unawa sa kulay at masining na panlasa;

    Bumuo ng mga kasanayan sa komunikasyon kapag pinagsama ang mga bata sa mga grupo ng paghahanap;

    Magturo ng mga teknikal na pamamaraan at pamamaraan ng pagpipinta sa salamin;

    Itaguyod ang pagsusumikap at isang nakabatay sa halaga na saloobin sa sariling gawain.

    Inaasahang Resulta.

    May ideya ang bata:

    tungkol sa konsepto ng "salamin na salamin" at mga tampok nito;

    tungkol sa mga paraan ng paglikha ng stained glass painting;

    tungkol sa pamamaraan ng paglikha ng stained glass;

    nakuha ang kasanayan:

    magtrabaho sa isang pangkat;

    lumikha ng stained glass;

    pag-aralan ang iyong mga aktibidad at ang mga aktibidad ng ibang mga bata;

    gumamit ng mga kasanayan sa paglutas ng sitwasyon ng problema.

    Pagsasama-sama ng mga lugar na pang-edukasyon.

    Artistic at aesthetic. Gamit ang musikal na saliw upang lumikha ng isang mood at maunawaan ang imahe, ipahayag ang iyong mga damdamin;

    Sosyal at komunikatibo. Pag-unlad ng libreng komunikasyon sa mga matatanda at bata sa panahon ng proseso at mga resulta ng mga produktibong aktibidad. Ang paggamit ng mga masining na salita, ang pagbuo ng monologue speech kapag naglalarawan ng mga kuwadro na gawa, bagay at bagay, kanilang sariling mga gawa at mga gawa ng ibang mga bata.

    Aktibidad ng nagbibigay-malay. Pagpapalawak ng iyong mga abot-tanaw sa proseso ng pagiging pamilyar sa praktikal na aplikasyon ng kaalaman sa ganitong uri ng sining, pagsusuri ng mga pattern at mga pintura; pagbuo ng imahinasyon at malikhaing aktibidad; pagbuo ng mga pangunahing ideya tungkol sa mga katangian at ugnayan ng mga bagay sa nakapaligid na mundo (mga bahagi at kabuuan, materyal, kulay)

    Aktibidad sa paggawa. Pagbubuo ng mga kasanayan sa paggawa, edukasyon ng pagsusumikap, edukasyon ng isang pagpapahalagang saloobin sa sariling gawain at gawain ng mga kapantay

    Mga materyales:stained glass paint, outline para sa salamin at keramika, transparent na plastic, brush, napkin,mga salamin, isang table lamp o flashlight, transparent na plastik, mga may hawak ng brush, mga badge na may mga pangalan ng mga bata, isang tray na may solusyon ng tubig at yodo,lemon juice, sobre na may sulat,

    Guro:Guys, ano ang alam mo tungkol sa mga rescuer?Ano sa tingin mo ang trabaho ng mga rescuer?(mga sagot ng mga bata: mag-ipon, tumulong sa nangangailangan).Inaanyayahan kita na sumali sa rescue squad!

    Iminumungkahi ko na ang lahat ng miyembro ng rescue group ay mag-attach ng mga badge kasama ang iyong mga pangalan. (Mga bata, sa tulong ng guro, maghanap ng mga badge na may kanilang mga pangalan at ilakip ang mga ito)

    Guro: Mga bata, tingnan natin kung nakita mo nang tama ang iyong mga badge, tumingin sa salamin at tingnan kung nakita mo nang tama ang iyong badge. (Hindi mabasa ng mga bata ang kanilang pangalan pagkatapos tumingin sa salamin) At pagkatapos ay suriin sa isa't isa kung tama ang spelling ng mga pangalan sa name tag. (Siguraduhin nilang tama ang spelling ng mga pangalan).

    Guro: Bakit hindi mo mabasa ang mga pangalan mo sa salamin?

    Guro:(Pinaunahan ko sila sa konklusyon) Marahil ang salamin ang may kasalanan sa lahat - binaligtad nito ang imahe. (Ito ang mga katangian ng mirror image). Sa salamin, ang kanang kamay ay naging kaliwa, at ang kaliwa ay naging kanan. At ang mga salita ay hindi nakasulat mula kaliwa hanggang kanan, ngunit kabaligtaran, at ang mga titik ay nakasulat sa kabaligtaran ... Paano kawili-wili ... Ano ito na nakahiga sa mesa, nakikita ko ba ang repleksyon ng bagay na ito sa salamin?

    Mga bata, tingnan mo, ano ito? (sagot ng mga bata, who knows) Ay, oo, parang sulat. Para saan ito? (mga sagot ng mga bata) Kakaiba, lahat ngayon ay nakikipag-usap sa mga cell phone, nagpapadala ng mga liham sa pamamagitan ng e-mail, matagal na akong hindi nakakita ng mga ganoong sulat! Sa sobre ay nakasulat ang "Mula kanino": IletiZh ytenalP "zhartiV", "To": Sa yiksteD daS. Hindi maintindihan ang anuman. Sa isang lugar kamakailan ay nakakita tayo ng katulad na larawan ng mga salita... (mga pagpapalagay ng mga bata: reverse mirror image) Magbasa tayo sa tulong ng salamin (basahin ang: From Whom - Inhabitants of the Stained Glass Planet, To Whom - To Kindergarten)

    Guys, para sa atin ito! buksan natin? (Buksan ng mga bata ang sobre, maghanap ng liham, ngunit blangko ang papel, walang nakasulat dito).

    Guro: Isa pang misteryo. Pagkatapos ng lahat, hindi sila maaaring magpadala sa amin ng isang blangkong sheet mula sa ibang planeta ... Bakit ito puti? (mga palagay ng mga bata) Ang sulat ay malamang na sinulat gamit ang magic ink. Gumawa tayo ng pagbabago, ibahin ang anyo ng puting sheet sa tulong ng isang magic solution, at tingnan kung ano ang mangyayari dito. (Let's put the letter in a tray filled with an aqueous solution of iodine) Lumitaw na ang mga letra at mababasa na, remind me why this happened? (mga sagot ng mga bata). Ang liham ay isinulat gamit ang lemon juice, at nang ikaw at ako ay naghulog ng sulat sa isang tray na may solusyon sa yodo, ang mga titik ay lumitaw bilang isang resulta ng pakikipag-ugnayan ng maasim na lemon juice at yodo.

    Guro: Tingnan mo ulit, may mali sa mga salita. (Mga sagot ng mga bata). Pumunta tayo sa salamin. Isang tala:"Tulong! Ang lahat ng maliliwanag na kulay ay nawala, ang lahat ay naging walang kulay! Ibalik mo sa amin ang isang maliwanag na mundo"

    Guro: Guys, napakabuti na sumali tayo sa rescue squad! Tutulungan ba natin ang mga naninirahan sa planetang "Stained Glass"? (Mga sagot ng mga bata)

    Guro: Pagkatapos ay sumakay na tayo sa ating space rescue ship! Ulitin pagkatapos ko ang mga mahiwagang salita:

    Hindi na tayo preschooler,

    Matapang tayong lahat guys!

    Naging rescuer kami

    Lumipad sila sa pagitan ng mga planeta.

    Ililigtas namin ang lahat ng tumatawag,

    Lumipad tayo!

    Habang nagaganap ang paglipad, makipag-usap sa mga bata:

    Guro: Bakit sa palagay mo nawala ang mga kulay?

    (Ang mga inaasahang sagot ng mga bata: nasunog sa araw; natatakpan ng alikabok, dumi; hinugasan sa mainit na tubig, nanglamlam ng isang wizard; sinalakay ng isang dayuhang barko; sumapit ang gabi.)

    Guro:Sinasabi ng liham na ang lahat sa planeta ay naging walang kulay, ano ang ibig sabihin nito?(walang kulay)Ito ba ay mabuti o masama?(masama dahil pangit, mapurol, inexpressive) Anong mga bagay sa pangkat na nakapaligid sa atin ngayon ang matatawag na walang kulay?(salamin sa bintana) Ano pa ang matatawag mong walang kulay na salamin?(transparent) Ngayon ano ang masasabi natin tungkol sa kawalan ng kulay? Mabuti ba o masama na ang salamin sa bintana ay walang kulay?(mabuti, dahil ito ay nagpapagaan sa grupo, ang sikat ng araw ay tumagos, nagliliwanag at nagpapainit ng hangin sa silid, maaari nating obserbahan kung ano ang nangyayari sa kalye sa labas ng bintana, kung ano ang lagay ng panahon, atbp.).

    Guro: Ikaw at ako ay makakapag-conclude kung ano ang naging hitsura ng walang kulay na planeta (parang salamin). Anong uri ng sining na may kaugnayan sa salamin ang alam mo? (minantsahang salamin)

    (Ang teknolohiya para sa paggawa ng stained glass: mga bahagi ng larawan na ginupit mula sa kulay na salamin at pinagsama-sama sa kabuuan. Mayroong pinasimple na bersyon ng stained glass - pagpipinta sa salamin na may mga espesyal na pintura.

    Tingnan ang mga slide sa screen na may mga larawan ng stained glass na ginawa sa iba't ibang paraan)

    Guro: Iminumungkahi kong ipinta mo ang planeta sa iba't ibang kulay gamit ang mga stained glass techniques. Tingnan mo, may mga piraso ng planeta sa iyong mesa. Kunin ang mga particle na ito sa iyong mga kamay at simulan natin ang stained glass painting. Guys, lumapit sa akin at piliin ang iyong paboritong sketch.

    Guro:(i-on ang musika at magkomento sa mga aksyon habang umuusad ang gawain). Inilalagay namin ang sketch ng pag-aayos ng bulaklak sa ilalim ng transparent na plastik at ilakip ito sa ilalim ng mga clip. Pagkatapos ay gumuhit kami ng isang tabas sa ibabaw ng plastik ayon sa sketch. Binabalangkas namin ang bulaklak mismo na may gintong balangkas, at lahat ng iba pang mga detalye na may pilak o itim na balangkas.

    Guys, habang natutuyo ang outline, gawin natin ang ilang gymnastics para sa ating mga daliri:

    Ang araw ay isang maliwanag na bituin (lahat ng mga daliri ay nakakuyom sa isang kamao, maliban sa hinlalaki)

    At sa paligid ng planeta (binubuksan namin ang aming palad, itinutuwid ang lahat ng iba pang mga daliri)

    At lumilipad ang mga mabibilis na kometa sa lahat ng direksyon (isa-isang hinawakan ng lahat ng daliri ang hinlalaki)

    Ang iyong mga kamay ay nakapahinga at ang iyong balangkas ay tuyo. Kumuha tayo ng mga pintura at gawing maliwanag at maganda ang ating mga stained glass na bintana. Kapag nagsimulang magpinta ng isang guhit, kailangan mo munang ipinta ang mga fragment na hiwalay sa isa't isa (i.e., hindi katabi), sa kasong ito ang pintura ay hindi kumakalat at ihalo sa pintura ng ibang kulay at lampas sa tabas. Kailangan mong magpinta sa salamin sa isang pahalang na posisyon - ang pintura ay hindi kumakalat. (Ang mga bata ay gumuhit, tumutugtog ng musika).

    Pagninilay.

    Guro: Tingnan natin ang liwanag. Napakaganda ng mga particle ng planeta na kumikinang. Dalhin mo sila sa akin. Ngayon ay kukunin natin ang mga piraso ng planeta sa isang kabuuan at maghintay para sa paggising nito. (Sa loob ng puso ay may strip na may pangalan ng planeta.) Tingnan mo, ang puso ng planeta ay naging maliwanag at makulay - ibig sabihin, ang planeta ay naligtas. Sa palagay mo ba nakaya natin ang gawain, nailigtas ba natin ang planeta? (mga sagot ng mga bata)

    (Ipinagpapatuloy pagkatapos ng mga aktibidad na pang-edukasyon.

    Itugma ang poster sa mga larawan ng mga planeta ng solar system.

    Guro: Saang planeta tayo nakatira? (Earth)

    Guro: Ang ating planeta ay may sariling holiday. Sa tagsibol, sa oras na nagising ang kalikasan mula sa pagtulog sa taglamig, o sa halip sa Marso 21, ipinagdiriwang ang World Earth Day. Ayon sa tradisyon, sa araw na ito ang Peace Bell ay tumutunog sa iba't ibang bansa (kasama ang isang recording na may tunog ng tunog ng kampana). At pagkatapos, sa tagsibol, ngunit sa Abril 22, ipinagdiriwang ang International Earth Day. Guys, tingnan kung gaano kaganda ang ating Earth!

    Pakinggan ang tula:

    Tinitingnan ko ang globo - ang globo ng lupa,

    At bigla siyang napabuntong-hininga na parang buhay!

    At ang mga kontinente ay bumubulong sa akin:

    "Iligtas mo kami, iligtas mo kami!"

    At bumubulong ang kakahuyan at kagubatan,

    Ang hamog sa damo ay parang luha!

    Malungkot ang malalim na ilog

    "Iligtas mo kami, iligtas mo kami!"

    Huminto ang usa sa kanyang pagtakbo:

    “Magpakalalaki ka, pare!

    Naniniwala kami sa iyo, huwag magsinungaling,

    Ingatan mo kami, ingatan mo kami!"

    Pagguhit kasama ang mga bata 6-7 taong gulang. Mga tala ng klase Koldina Daria Nikolaevna

    Tema ng linggo: "Araw ng Cosmonautics"

    Aralin 59. Mabituing langit

    (Kulayan ang scratch paper. Panulat)

    Nilalaman ng programa. Upang ipakilala ang mga bata sa mga nagpapahayag na posibilidad ng isang hindi kinaugalian na pamamaraan - may kulay na scratch paper. Matutong gumuhit ng mabituing kalangitan gamit ang scratching technique. Magsanay sa paggamit ng panulat at tinta. Bumuo ng pagkamalikhain, pagmamasid, aesthetic na pang-unawa, pakiramdam ng kulay at kalayaan. Linangin ang isang positibong saloobin sa pagguhit.

    Handout. Dilaw, mapusyaw na berde o orange na karton, isang wax candle o dilaw na wax crayon, itim na tinta o gouache na hinaluan ng ilang patak ng likidong sabon, isang malawak na brush, isang matulis na stick (balahibo), isang garapon ng tubig, isang basahan, isang oilcloth lining.

    Pag-unlad ng aralin

    Sa simula ng aralin, anyayahan ang mga bata na kuskusin ng kandila ang buong ibabaw ng karton. Pagkatapos ay pintura ang isang sheet ng karton na may itim na tinta na hinaluan ng likidong sabon. Habang ang mascara ay natuyo, basahin ang Russian folk song sa mga bata:

    Isang mataas na bituin ang rosas.

    Sa itaas ng kagubatan, sa itaas ng dilim,

    Mas mataas kaysa sa mga puno ng spruce at birch,

    Sa itaas ng berdeng puno ng oak.

    Tanungin ang mga bata:

    – Ano ang naisip mo habang nakikinig sa tulang ito?

    Mag-alok na ilarawan ang kalangitan sa gabi, na may kagubatan sa ibaba.

    "Madilim na ang gabi para sa atin." Maglalagay kami ng ilang napkin sa ilalim ng aming kanang kamay at gagamit ng isang matulis na stick para kuskusin ang mga bituin, na nakikita ang kagubatan sa ibaba. Dapat mong simulan ang pagguhit mula sa itaas at subukang huwag hawakan ang ibabaw ng karton, kung hindi, ang tinta ay mabulok.

    Aralin 60. Mga naninirahan sa ibang planeta

    (Pagguhit gamit ang mga kulay na lapis)

    Nilalaman ng programa. Paunlarin ang kakayahang magsulat ng isang guhit sa isang sheet ng papel. Matutong kulayan ang mga bagay gamit ang mga kulay na lapis. Bumuo ng imahinasyon at kalayaan.

    Demonstration material. Mapa ng mga planeta ng solar system.

    Handout. Landscape sheet, simpleng lapis, kulay na lapis.

    Pag-unlad ng aralin

    Ipakita sa mga bata ang mapa ng mga planeta ng solar system at sabihin:

    – Ang Araw ay ang pinakamalapit na bituin sa atin, ang sentro ng ating planetary system. Maraming planeta ang umiikot sa Araw, narito ang mga ito: Mercury, Venus, Earth, Mars, Jupiter at iba pa. Anong hugis ang mga planetang ito? (Bilog.) Lahat sila ay iba't ibang laki. Maglakbay tayo sa mga planetang ito.

    Hilingin sa ilang bata na ipakita kung aling planeta ang gusto nilang bisitahin - malaki, katamtaman o maliit.

    Magtanong ng isang bugtong:

    – Alin sa mga planetang ito ang may buhay? (Nasa lupa.)

    Pag-isipang magkasama kung may buhay sa ibang mga planeta at kung sino ang maaaring manirahan doon.

    Anyayahan ang mga bata na isipin at iguhit ang isang naninirahan o ilang mga naninirahan sa ibang planeta, una gamit ang isang simpleng lapis at pagkatapos ay may kulay. Sabihin sa mga bata na ilarawan ang tanawin ng isang malayong planeta: kakaibang mga halaman, bato, lawa, atbp.

    Mula sa aklat na Pagmomodelo at aplikasyon sa mga bata 6-7 taong gulang. Mga tala sa klase may-akda Koldina Daria Nikolaevna

    Paksa ng linggo: “Ang Aking Tahanan” Aralin 21. Paggawa ng bahay (Modeling from plasticine) Nilalaman ng programa. Upang mabuo sa mga bata ang kakayahang mag-sculpt ng isang bahay mula sa mga naka-roll up na mga post, inilalagay ang mga ito sa ibabaw ng bawat isa at matatag na pagkonekta sa kanila nang magkasama. Palakasin ang kakayahang gumamit ng stack. Paunlarin

    Mula sa aklat na Pagguhit kasama ang mga batang 6-7 taong gulang. Mga tala sa klase may-akda Koldina Daria Nikolaevna

    Paksa ng linggo: “Aking Tahanan” Aralin 41–42. Bahay ng Tatlong Munting Baboy (bahagi 1–2) (Pagguhit gamit ang mga pastel na krayola, sanguine, uling, wax crayon) Nilalaman ng programa. Ipagpatuloy ang pag-aaral kung paano gumawa ng mga ilustrasyon para sa mga fairy tale. Paunlarin ang kakayahang mag-ayos ng mga bagay sa isang sheet ng papel. Matuto

    Mula sa aklat na Pagguhit kasama ang mga batang 4-5 taong gulang. Mga tala sa klase may-akda Koldina Daria Nikolaevna

    Theme of the week is “Cosmonautics Day” Lesson 59. Starry sky (Colored paper. Pen) Nilalaman ng programa. Upang ipakilala ang mga bata sa mga nagpapahayag na posibilidad ng isang hindi kinaugalian na pamamaraan - may kulay na scratch paper. Matutong gumuhit ng mabituing kalangitan gamit ang scratching technique.

    Mula sa aklat na Lepka kasama ang mga bata 4-5 taong gulang. Mga tala sa klase may-akda Koldina Daria Nikolaevna

    Theme of the week is “Defender of the Fatherland Day” Aralin 23. Salute (Brush drawing on a wet sheet of paper. Watercolor) Nilalaman ng programa. Ipakilala ang mga bata sa isang bagong pamamaraan ng pagguhit sa isang mamasa-masa na papel. Patuloy na matutunan kung paano pumili ng magagandang kumbinasyon ng kulay na gagawin

    Mula sa aklat na Lepka kasama ang mga bata 3-4 taong gulang. Mga tala sa klase may-akda Koldina Daria Nikolaevna

    Ang tema ng linggo ay “Kaarawan ng manyika ni Dasha” Aralin 34. Mga larawang maraming kulay (Pagguhit gamit ang mga lapis na may kulay) Nilalaman ng programa. Upang mabuo ang kakayahan ng mga bata na maisip at maihatid ang imahe ng isang bagay sa isang kulay lamang. Itaguyod ang kalayaan sa paglikha ng imahe.

    Mula sa aklat na Pagguhit kasama ang mga batang 5-6 taong gulang. Mga tala sa klase may-akda Koldina Daria Nikolaevna

    Theme of the week is “Defender of the Fatherland Day” Lesson 23. Airplanes (Modeling from plasticine) Nilalaman ng programa. Patuloy na matutunan kung paano i-roll out ang mga column sa karton gamit ang pabalik-balik na paggalaw at ikonekta ang mga ito. Magsanay sa paggamit ng mga stack. Subukan ang kakayahan ng mga bata na mag-navigate

    Mula sa aklat na Application sa mga bata 3-4 taong gulang. Mga tala sa klase may-akda Koldina Daria Nikolaevna

    Tema ng linggong “Ang Aking Tahanan” Aralin 22. Bahay para sa kuneho at tandang (Plasticine modeling) Nilalaman ng programa. Palakasin ang kakayahan ng mga bata na magdala ng isang produkto sa nais na imahe gamit ang plasticine. Matutong magsalaysay muli ng mga kuwentong engkanto batay sa mga materyal na Demonstration. Mga bayani

    Mula sa aklat na Pagguhit kasama ang mga batang 3-4 taong gulang. Mga tala sa klase may-akda Koldina Daria Nikolaevna

    Paksa ng linggo: “Defender of the Fatherland Day” Aralin 23. Cannon (Clay modelling) Nilalaman ng programa. Ipagpatuloy ang pagtuturo sa mga bata sa paglilok ng mga bagay na binubuo ng tatlong bahagi. Pagyamanin ang bokabularyo sa pagsasalita. Mga larawan ng paksa: kanyon, baril, baril,

    Mula sa aklat ng may-akda

    Paksa ng linggo: "Birthday of the doll Dasha" Aralin 34. Libreng paksa (Modeling from plasticine) Nilalaman ng programa. Turuan ang mga bata na mag-sculpt ng isang bagay mula sa plasticine ayon sa kanilang sariling disenyo. Bumuo ng magiliw na saloobin sa iba.

    Mula sa aklat ng may-akda

    Tema ng linggong “Ang Aking Tahanan” Aralin 41. Kubo ng yelo (Pagguhit gamit ang mga pastel na krayola) Nilalaman ng programa. Patuloy na ipakilala sa mga bata ang mga cool na tono. Matutong ihatid ang mga katangian ng mga bagay gamit ang mga cool na kulay. Ipakilala ang mga pagkakataon

    Mula sa aklat ng may-akda

    Tema ng linggong “Ang Aking Bahay” Aralin 22. Bahay para sa isang kuneho at isang tandang (Colored paper. Paglalapat mula sa mga inihandang bahagi ng bagay) Nilalaman ng programa. Linangin ang pakikiramay at kabaitan. Turuan ang mga bata na bumuo ng isang kabuuan mula sa ilang bahagi; lagyan ng pandikit ang bahagi at idikit ito

    Mula sa aklat ng may-akda

    Ang tema ng linggo ay "Defender of the Fatherland Day" Aralin 23. Mga lumilipad na eroplano (Mga pahina ng magazine. Collective plot application mula sa mga inihandang silhouette ng mga bagay) Nilalaman ng programa. Turuan ang mga bata na bumuo ng isang kolektibong komposisyon ng balangkas. Palakasin ang kakayahan

    Mula sa aklat ng may-akda

    Theme of the week is “Dasha’s doll’s birthday” Aralin 34. Ice cream (Kulay na papel. Applique mula sa mga inihandang bahagi ng bagay) Nilalaman ng programa. Turuan ang mga bata na ilagay ang mga bagay sa isang sheet ng papel sa tamang lugar. Bumuo ng isang palakaibigang saloobin patungo sa

    Mula sa aklat ng may-akda

    Paksa ng linggo: “Ang Aking Tahanan” Aralin 22. Bakod malapit sa bahay (Brush painting. Gouache) Layunin. Patuloy na turuan ang mga bata na gumuhit ng iba't ibang mga bagay na binubuo ng mga kumbinasyon ng mga linya. Matutong magsalaysay muli ng mga engkanto batay sa mga ilustrasyon sa aklat. Paunlarin ang pagsasalita at pag-iisip

    Mula sa aklat ng may-akda

    Ang tema ng linggo ay “Defender of the Fatherland Day” Aralin 23. Watawat ng Russia (Mga kulay na lapis) Layunin. Turuan ang mga bata na gumuhit ng mga hugis-parihaba na bagay at maingat na pinturahan ang mga ito. I-activate ang mga salitang "hukbo" at "bandila" sa materyal na demonstrasyon. bandila ng Russia

    Mula sa aklat ng may-akda

    Paksa ng linggo: "Kaarawan ng manika ni Dasha" Aralin 34. Libreng paksa (Pagguhit gamit ang anumang materyal) Layunin. Turuan ang mga bata na independiyenteng ihatid ang kanilang ideya sa isang pagguhit, piliin ang naaangkop na diskarte sa pagguhit at materyal (gouache, mga kulay na lapis, mga watercolor).


    Isara